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Magnus Mahenge,
Dodoma

ATl ya Januari
hadi Agosti mwaka
huu watu 39,787

wameripotiwa kung'at-
wa na mbwa au wan-
yama jamii hiyo wenye
kichaa (kichaa cha mbwa)
nchini.

Takwimu hizo zilitolewa
na Kaimu Mganga Mkuu wa
Serikali, Dk James Kiholog-
we kwa niaba ya Katibu
Mkuu wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Profesa
Abel Makubi.

Akizungumzia Siku ya
Kichaa cha Mbwa Duniani
iliyoadhimishwa jana Dk
Kihologwe alisema kwa Tan-
zania ugonjwa wa kichaa cha
. mbwa uliripotiwa kwa mara
[ ” ya kwanza 1932, na tangu

umeendelea kuripotiwa
katika maeneo mbalimbali na
kwa kiwango tofauti.

Kati ya takwimu hizo,
alisema mikoa ya Morogoro
unongoza kwa na watu 4,329
waliong'atwa na mbwa na
mkoa wa Dodoma ni wa pill

kuw tu 4,233

0 SEPTEMBA 29,20

UK 7~

2002 ulibainisha kuwepo na
uwezekano wa takribani vifo
1,499 kwa mwaka vinavyoto-
kana ma ugonjwa huo. .

Makubi alisema waathiri-
ka wakubwa wa ugonjwa
huo ni watoto chini ya mi-
aka 15 kutokana na ukweli
kwamba ndio wanakuwa
karibu na mbwa wanaofug-
wa na pia hupenda kucheza
au kuchokoza mbwa wasio-
wafahamu njiani.

“Pamoja na ugonjwa
huu kusababisha vifo, pia
husababisha athari za kiu-
chumi kutokana na chanjo
zake kuuzwa kwa gharama
kubwa,” alisema.

Katika kudhibiti ugon-
jwa huo, Wizara ya Afya
imeshirikiana na sekta
nyingine ikiwemo Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Ofisi ya
Waziri Mkuu (dawati la afya
moja), wadau mbalimbali
pamoja na Shirika la Afya
Duniani, Shirika la Chakula
Du-  nianina
wen-  gine
katika kupun-
guza ukubwa
wa tatizo linalo-
husiana na ugonjwa
huo,

Katika kufaniki-
sha hilo, Seri-
kali inaendelea
kutoa elimu

a "

 fusa liyoji
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Maelfu wang'atwana
mbwa wenye kichaa

kwa wananchi pamoja na
kurahisisha upatikamii wa
huduma ya chanjo kwa wan-
yama hasa mpya.

Ugonjwa huu hutoka
kwa mnyama jamii ya mbwa
aliyeathirika na virusl vya
kichaa cha mbwa ikiwemo

paka, mbweha na
fisi na binadamu huupata

kwa kung'atwa na wanyama

hao.
Kama mtu aking'atwana

mbwa, ni budi kuosha jereha
kwa dakika 10 au zaidi kwa
maji mengi yanayotiririka
na sabuni halafu kidonda
kisifungwe.

“Pamoja na
ugonjwa huu
kusababisha
vifo, pia
husababisha
athari za
kiuchumi
kutokana na
chanjo zake
kuuzwa kwa
gharama
kubwa,”
alisema.

tokeza. Maana
angu ni kwamba kuna upo-
m sana mfano

" .iabati wa chanjo ya corona
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